Để triển khai hiệu quả Chương trình giáo dục phổ thông, UBND tỉnh đã chỉ đạo Sở Giáo dục và Đào tào phối hợp với các đơn vị, địa phương liên quan tập trung bồi dưỡng cán bộ quản lý, giáo viên hàng năm. Hàng năm, số lượng giáo viên tham gia bồi dưỡng đạt tỷ lệ phù hợp theo lộ trình triển khai Chương trình sách giáo khoa mới, hình thức bồi dưỡng đa dạng (trực tiếp, trực tuyến), bố trí vào các ngày cuối tuần, mỗi khóa bồi dưỡng chia thành nhiều lượt điều động.
Riêng số lượng giáo viên phải bồi dưỡng dạy môn học mới Khoa học tự nhiên, Lịch sử - Địa lý là 2.650 người, thời lượng bồi dưỡng để dạy các môn này theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo là 3 tháng. Năm học 2023-2024, Sở Giáo dục và Đào tạo đã cử 650 người tham gia (chiếm khoảng 25% giáo viên phải bồi dưỡng), thời lượng bồi dưỡng đối với môn Khoa học tự nhiên là 67,5 ngày, môn Lịch sử và Địa lý là 37,5 ngày, thời gian bồi dưỡng từ ngày 14/11/2023 đến khi kết thúc (50% thời lượng học trực tiếp, 50% thời lượng học trực tuyến).
Trong thời gian tới, UBND tỉnh sẽ tiếp tục chỉ đạo Sở Giáo dục và Đào tạo tập trung triển khai bồi dưỡng cho đội ngũ cán bộ quản lý, giáo viên nhằm nâng cao năng lực để triển khai hiệu quả Chương trình giáo dục phổ thông 2018. Đồng thời, để các cơ sở giáo dục đảm bảo hoạt động bình thường, tùy thuộc vào từng đối tượng tham gia, từng khóa bồi dưỡng sẽ điều động số lượng phù hợp, đa dạng hình thức, lịch bồi dưỡng bố trí vào các ngày cuối tuần và tập trung vào thời gian nghỉ hè./.
|