Ngày 31/10, UBND tỉnh ban hành Công văn số 9273/UBND-TH về việc thực hiện kết quả giám sát chuyên đề của Thường trực HĐND tỉnh tại Báo cáo số 280/BC-ĐGS ngày 20/10/2023 về việc giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri trên địa bàn tỉnh từ đầu nhiệm kỳ 2016 -2021 đến nay.
Theo đó, UBND tỉnh giao các Sở, ban, ngành cấp tỉnh, UBND các huyện, thành phố, thị xã căn cứ chức năng, nhiệm vụ được phân công nghiêm túc thực hiện các kiến nghị của Đoàn Giám sát, đồng thời khắc phục các tồn tại, hạn chế; chủ trì, phối hợp với các cơ quan liên quan thực hiện các kiến nghị của Đoàn giám sát đối với việc giải quyết các kiến nghị cử tri; báo cáo kết quả thực hiện trước ngày 30/11/2023.
Sở Tư pháp chủ trì phối hợp với các cơ quan liên ngành rà soát, đánh giá việc thực hiện Quyết định số 25/2019/QĐ-UBND ngày 11/7/2019 của UBND tỉnh về việc ban hành Quy chế tiếp nhận, giải quyết và trả lời kiến nghị của cử tri trên địa bàn tỉnh; tham mưu UBND tỉnh sửa đổi, bổ sung phù hợp với yêu cầu thực tiễn, gắn liền với công tác "chuyển đổi số".
Theo Báo cáo số 280/BC-ĐGS của Đoàn Giám sát chuyên đề “Việc giải quyết kiến nghị của cử tri trên địa bàn tỉnh từ đầu nhiệm kỳ 2021 -2026 đến nay”, đã có 550/648 kiến nghị của cử tri đã được UBND tỉnh, các Sở, ngành giải quyết, trả lời; còn 98 kiến nghị cử tri chưa được giải quyết dứt điểm. Nhiều kiến nghị của cử tri đã được UBND tỉnh, các Sở, ngành, địa phương giải quyết thấu đáo, đáp ứng nguyện vọng của cử tri. UBND tỉnh đã trình HĐND tỉnh ban hành nhiều cơ chế, chính sách nhằm góp phần giải quyết các kiến nghị của cử tri, được các cơ quan có thẩm quyền nghiên cứu, xem xét và đang trong quá trình giải quyết hoặc được giải trình cung cấp thông tin đầy đủ. Các văn bản trả lời kiến nghị của cử tri đã gửi đến Thường trực HĐND tỉnh, Văn phòng UBND tỉnh, UBND cấp huyện nơi có cử tri kiến nghị để thông báo cho cử tri.
Tuy nhiên, một số kiến nghị của cử tri chưa được giải quyết kịp thời do đơn vị được giao giải quyết kiến nghị cử tri chưa quyết liệt, “đeo bám” giải quyết đến cùng kiến nghị cử tri, mới chỉ quan tâm đến việc thông tin, trả lời kiến nghị cử tri; công tác phối hợp giữa các Sở, ban, ngành và giữa các Sở, ngành, địa phương có thời điểm chưa chặt chẽ, hiệu quả. Một số kiến nghị cử tri mặc dù đã có nhiều giải pháp để giải quyết nhưng chuyển biến còn chậm, chưa dứt điểm. Chất lượng báo cáo, kết quả giải quyết một số kiến nghị cử tri chưa cao, có nội dung còn chung chung, chưa trọng tâm vào vấn đề cử tri kiến nghị, chưa đề ra lộ trình, giải pháp cụ thể để giải quyết kiến nghị cử tri... Đoàn Giám sát đã đưa ra 28 nội dung kiến nghị cử tri từ đầu nhiệm kỳ 2021 -2026 đến nay cần tiếp tục giải quyết.
Đoàn Giám sát đề nghị trong thời gian tới, UBND tỉnh chỉ đạo các Sở, ngành, địa phương thực hiện nghiêm túc Quyết định số 25/2019/QĐ-UBND ngày 11/7/2019 của UBND tỉnh ban hành Quy chế tiếp nhận, giải quyết và trả lời kiến nghị của cử tri trên địa bàn tỉnh. Chỉ đạo thực hiện nghiêm túc việc lấy kết quả thực hiện việc giám sát và trả lời kiến nghị cử tri làm một trong những tiêu chí thi đua khen thưởng để đánh giá mức độ hoàn thành nhiệm vụ của tập thể, cá nhân, đặc biệt là người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu, cán bộ, công chức được giao thực hiện nhiệm vụ này. Tăng cường công tác chỉ đạo, điều hành việc giải quyết các ý kiến, kiến nghị của cử tri…
PT (Tổng hợp)